![01](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/01.jpg)
![02](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/02.jpg)
![03](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/03.jpg)
![04](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/04.jpg)
![05](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/05.jpg)
![06](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/06.jpg)
![07](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/07.jpg)
![08](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/08.jpg)
![09](/images/news/STAGEGY/03-12-2562/09.jpg)
วันจันทร์ที่ 2 ธันวาคม 2562 เวลา 08.30 น. จังหวัดร้อยเอ็ดกำหนดดำเนินโครงการ พัฒนาศักยภาพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดร้อยเอ็ด โดยมีนายดำรงค์ สิริวิชย อิ่มวิเศษ เป็นประธานเปิด ซึ่งนางมปอง ว่องสันธนพงษ์ ประธานคณะกรรมการพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดร้อยเอ็ดได้กล่าวถึงความเป็นมาและวัตถุประสงค์การดำเนินโครงการ ดังนี้ วัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพสตรี สร้างพลังสตรี ให้เกิดความเข้มแข็ง มีประสิทธิภาพ รวมทั้งเชิญชวนกลุ่ม/องค์กรสตรี แต่งกายด้วยชุดผ้าไทย สร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ให้แก่สตรี ตามโครงการ “สืบสาน อนุรักษ์ศิลป์ผ้าถิ่นไทย ดำรงไว้ในแผ่นดิน” กลุ่มเป้าหมาย จำนวน 302 คน ประกอบด้วย คณะกรรมการพัฒนาสตรีจังหวัด คณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัด/ตำบล/เทศบาล เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชนอำเภอ และเจ้าหน้าที่โครงการ การจัดโครงการ ในวันนี้ได้รับเกียรติจาก นายสมนึก มณีพินิจ ผู้อำนวยการกลุ่มนโยบายและยุทธศาสตร์ กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี รักษาการในตำแหน่ง ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี กรมการพัฒนาชุมชน ได้บรรยายถ่ายทอดความรู้ ประกอบด้วยกิจกรรม ดังนี้
๑.การบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับ “แนวทางการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีและการเตรียมความพร้อมสู่การขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2563” "หลักการเขียนโครงการและการพิจารณาโครงการให้มีประสิทธิภาพ” และ “การเสริมสร้างบุคลิกภาพสตรีเพื่อชีวีมีสุข”
๒.กิจกรรมเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้๓.พิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) โครงการ “สืบสาน อนุรักษ์ศิลป์ผ้าถิ่นไทย ดำรงไว้ในแผ่นดิน” ทั้งนี้การจัดกิจกรรมโครงการครั้งนี้ดำเนินการ
ณ ห้องประดับเพชร โรงแรมเพชรรัชต์การ์เด้นท์ จังหวัดร้อยเอ็ด