![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/11.jpg)
![12](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/12.jpg)
![13](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/28-06-2567/13.jpg)
วันนี้ (28 มิ.ย. 2567) เวลา 11.30 น.
นายสยาม ศิริมงคล อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการคัดเลือกโครงการที่ประสบความสำเร็จ โดยมี นายสุรพล แก้วอินธิ ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี กล่าวรายงาน ในการนี้ นายวรงค์ แสงเมือง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน และคณะผู้บริหารกรมการพัฒนาชุมชนร่วมพิธีเปิด
โครงการประชุมเชิงปฏิบัติการคัดเลือกโครงการที่ประสบความสำเร็จ มีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างการรับรู้ความสำเร็จและเพิ่มช่องทางการตลาดให้กับกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี บนแพลตฟอร์มออนไลน์
โดยมีกลุ่มเป้าหมายประกอบด้วยตัวแทนกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี จำนวน 76 จังหวัด ๆ ละ 3 คน และกรุงเทพมหานคร 3 คนรวมเป็น 231 คน ดำเนินการระหว่างวันที่ 28 - 30 มิถุนายน 2567 ประกอบด้วย 3 กิจกรรม ดังนี้
กิจกรรมที่ 1 การบรรยายให้ความรู้ จากวิทยากรมากความสามารถ
กิจกรรมที่ 2 การแข่งขันการหา influencer ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี บนแพลตฟอร์มออนไลน์ และ
กิจกรรมที่ 3 การจัดเสวนาในหัวข้อ “อนาคตของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี” โดยการจัดการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ เพื่อให้กลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีมีช่องทางการตลาดบนแพลตฟอร์มออนไลน์เพิ่มขึ้น รวมทั้งเพื่อให้รายได้เพิ่มขึ้นเป็นที่รู้จักในวงกว้างสามารถสร้างการรับรู้เป็นที่รู้จักของสาธารณชน
กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีได้สนับสนุนเงินทุนหมุนเวียนให้กับสตรีมากกว่า 17,095 ล้านบาทซึ่งเงินทุนหมุนเวียนนี้ถือเป็นแหล่งเงินทุนที่สำคัญของสตรีในชุมชน สามารถสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ให้กับครอบครัว ให้กับชุมชน ในวันนี้กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีได้มีการยกระดับกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีขึ้นไปอีกขั้น โดยการเพิ่มช่องทางการตลาดบนแพลตฟอร์มออนไลน์ ให้กับกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ที่มีความตั้งใจที่จะพัฒนาตนเองให้ทันต่อการเปลี่ยนแปลง และพัฒนาตนเองอยู่ตลอดเวลาทำให้สามารถยืนหยัดอยู่บนความเปลี่ยนแปลงได้อย่างยั่งยืน
ในการนี้ นายสยาม ศิริมงคล อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวว่า กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ก่อเกิดขึ้นบนพื้นฐานความเชื่อที่ว่า หญิงและชายล้วนมีศักยภาพ และมีความรู้ ความสามารถอย่างเท่าเทียมกัน กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีเปรียบเหมือนลมหายใจที่จะช่วยให้สตรีมีอาชีพ มีรายได้ มีโอกาสในการพัฒนาศักยภาพตนเอง ก้าวข้ามข้อจำกัดที่ต้องเป็นเพียง “ช้างเท้าหลัง” เพราะสตรี คือกำลังสำคัญของการเปลี่ยนแปลงทางสังคม และพลังของสตรีจะช่วยเสริมสร้างความเข้มแข็งของชุมชน และพึ่งตนเองได้อย่างยั่งยืน และท่านอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชนยังได้เน้นย้ำว่าหลังจากผ่านการอบรมในครั้งนี้ ผู้เข้ารับการอบรมจะนำความรู้ ความสามารถ และประสบการณ์ดีๆ ที่ได้จากการฝึกอบรมไปพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง และต่อยอดจาก “ผู้รับ” เป็น “ผู้ให้” กับครอบครัว ชุมชน และสังคม เพื่อความเข้มแข็งอย่างยั่งยืนให้เกิดขึ้นในสังคม ตามวิสัยทัศน์กองทุนฯ ที่ว่า “เป็นแหล่งทุนที่สำคัญของสตรีในการพัฒนาคุณภาพชีวิตและเศรษฐกิจในชุมชนให้มีความเข้มแข็งอย่างยั่งยืน”
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#SDGTH
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#cdd
#changeforgood
#กรมการพัฒนาชุมชน
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี