![S 73523249](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523249.jpg)
![S 73523242](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523242.jpg)
![S 73523244](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523244.jpg)
![S 73523245](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523245.jpg)
![S 73523246](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523246.jpg)
![S 73523250](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523250.jpg)
![S 73523248](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/3-6032563/S__73523248.jpg)
นายสุทธิพงศ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้นายโชคชัย แก้วป่อง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ลงพื้นที่เยี่ยมชมความสำเร็จของการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีและผู้ประกอบการ OTOP ในเขตพื้นที่อำเภอพนมทวน จังหวัดกาญจนบุรี เนื่องในโอกาสร่วมมอบนโยบายในโครงการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค รุ่นที่ 2 ภาคกลาง ซึ่งจัดขึ้นโดยสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี กรมการพัฒนาชุมชน ณ โรงแรมพีลูส กาญจนบุรี อำเภอเมืองฯ จังหวัดกาญจนบุรี ในโอกาสนี้นางสาวเบญจมาศ วงษ์สุวรรณ พัฒนาการจังหวัดกาญจนบุรี นายดำรงค์ มากระจัน หัวหน้ากลุ่มงานยุทธศาสตร์การพัฒนาชุมชน พัฒนาการอำเภอและเจ้าหน้าที่ร่วมให้การต้อนรับ
โดยนายโชคชัย แก้วป่อง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ได้ลงเยี่ยมเยือนกลุ่มประดิษฐ์ใบตองและดอกไม้สก ตำบลทุ่งสมอ ซึ่งเป็นกลุ่มสตรีที่ได้รับเงินทุนหมุนเวียนสำหรับการประกอบอาชีพจนมีรายได้เพิ่มมากขึ้น จนได้รับการยอมรับและเป็นกลุ่มตัวอย่างในการนำเงินจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีไปใช้ในการลงทุนจนประสบความสำเร็จ ต่อมาลงพื้นที่เยี่ยมเยือนกลุ่มสตรีพัฒนากล้วยน้ำว้าไทย โดยกลุ่มดังกล่าวมีผลิตภัณฑ์ OTOP ที่ขึ้นชื่อของจังหวัด คือ กล้วยแปรรูป ตรา Banana ปัจจุบันมีการพัฒนาต่อยอดโดยการเปิดร้านอาหารและเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรที่มีความน่าสนใจและได้รับการตอบรับจากนักท่องเที่ยวเป็นจำนวนมาก และลงพื้นที่กลุ่มอาชีพสตรีอาสาพัฒนาเกษตรกรทุ่งสมอ ซึ่งมีผลิตภัณฑ์แปรรูปจากข้าว เช่น โจ๊ก ขนมอบกรอบจากข้าว ฯลฯ โดยเป็นผลิตภัณฑ์ KBO ของระดับประเทศซึ่งในปัจจุบันยังคงมีการพัฒนากลุ่มอย่างต่อเนื่อง
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
รายงาน : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานพัฒนาบทบาทสตรี