กรมการพัฒนาชุมชน โดยสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ดำเนินโครงการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค รุ่นที่ 3 ภาคใต้ โดยนายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้นายโชคชัย แก้วป่อง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นประธานในพิธีเปิดและบรรยายพิเศษในหัวข้อ “เครือข่ายคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีกับการพัฒนาคุณภาพชีวิตสตรี”
นายโชคชัย แก้วป่อง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ได้เน้นย้ำ และมอบแนวทางการขับเคลื่อนการทำงานของกองทุนสตรีฯ ในที่ประชุม ดังนี้1. การพัฒนาคุณภาพชีวิตสตรี เช่น มูลนิธิดวงประทีปให้ความรู้เรื่องเพศศึกษา, มูลนิธิเพื่อนหญิงที่ให้ความสำคัญกับสตรีที่ประกอบอาชีพไม่เหมาะสม โดยเปิดโอกาสให้สตรีเหล่านั้นได้รู้จักและเข้าถึงกองทุนฯ มากขึ้น, การให้ชีวิตใหม่แก่สตรีที่เป็นผู้ต้องขังหญิง ได้มีชีวิตใหม่ในชุมชน และสังคมได้อย่างมีความสุขจากการเข้าถึงแหล่งทุน การได้รับการพัฒนาตนเอง การได้รับความรู้/ทักษะอาชีพ เพื่อให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น2. การสร้างอาชีพ สร้างรายได้ เช่น การรณรงค์ และสนับสนุนให้คนไทยแต่งกายด้วยผ้าไทยสามารถสร้างอาชีพ สร้างรายได้ ให้กับสตรี ที่มีความสามารถในการทอ คนออกแบบ และการตัดเย็บ ซึ่งการแต่งการด้วยผ้าไทยสามารถสร้างรายได้ให้กับกลุ่มอาชีพ หรือผู้ประกอบการ ซึ่งในปัจจุบันทำรายได้กว่า 700 ล้านบาท 3. นอกจากนี้ยังได้เชิญชวน และรวมพลังสตรี ในการร่วมรณรงค์การปลูกผักสวนครัว ในครัวเรือนที่สามารถลดรายจ่าย สร้างรายได้แล้ว ยังสามารถเป็นจุดเริ่มต้นของการให้หรือการแลกเปลี่ยนสวนผักของแต่ละครัวเรือนจนสามารถเป็นครัวชุมชนได้หรืออาจจัดการรณรงค์ในรูปแบบการสร้างการมีส่วนร่วมโดยการประกวดรูปแบบการจัดสวนผักของครัวเรือน “ปลูกผักเพราะรักพ่อ” เป็นต้น รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ยังได้เยี่ยมชมผลิตภัณฑ์ของสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ที่นำมาวางแสดงและจัดจำหน่ายในการอบรม อาทิเช่น ชาดอกกาแฟ กาแฟคั่วบด น้ำผึ้งโพรง กะปิคลองนาคา ผลิตภัณฑ์จากผ้าปาเต๊ะและผ้าลูกไม้ และพรมเช็ดเท้า นอกจากนี้ยังมีกลุ่มสตรีที่ขอรับเงินอุดหนุนจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี นำไปฝึกอบรมการทำผ้าปิดปาก ได้แก่ “กลุ่มคณะกรรมการพัฒนาสตรีตำบลบางริ้น อำเภอเมือง จังหวัดระนอง” ซึ่งได้มาสาธิตการทำผ้าปิดปากจากผ้าคัตตอนและผ้าสาลู โดยจำหน่ายในราคาชิ้นละ 15 บาท หากสนใจสามารถติดต่อได้ที่ คุณสุกันยา รอดไพฑูรย์ เบอร์โทรศัพท์ 098 - 3922496
นอกจากนี้ยังมีการบรรยายให้ความรู้ เกี่ยวกับคุณภาพชีวิตสตรีในยุค Thailand 4.0 ความสำคัญของเครือข่ายคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค การพัฒนาศักยภาพผู้นำสตรี ความสำเร็จของกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี โดยได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากกองนิติการ กรมการพัฒนาชุมชน และได้รับการสนับสนุนวิทยากรเอกชนจากผู้ทรงคุณวุฒิในคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดระนอง และ “กลุ่มผลิตภัณฑ์จากผ้าปาเต๊ะและผ้าลูกไม้ ต.ปากจั่น อ.กระบุรี จ.ระนอง” ซึ่งเป็นกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีที่ประสบความสำเร็จของจังหวัดระนอง
โดยมีกลุ่มเป้าหมายที่เข้าร่วมการประชุมในครั้งนี้ ได้แก่ คณะทำงานเครือข่ายกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับจังหวัด ๆ ละ 2 คน นักวิชาการพัฒนาชุมชนจังหวัดละ 1 คน จำนวน 14 จังหวัด เจ้าหน้าที่โครงการจาส่วนกลาง จำนวน 5 คน รวมทั้งสิ้น 47 คน ณ โรงแรมทินิดี แอท ระนอง อำเภอเมืองฯ จังหวัดระนอง
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีรายงาน
รายงาน : สถานีข่าว พช. CNS
สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
กรมการพัฒนาชุมชน ชั้น ๓ อาคารรัฐประศาสนภักดี ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ ๘๐ พรรษา เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ ๑๐๒๑๐
งานยุทธศาสตร์และแผนงาน 02-1413092 งานอำนวยการ/บุคคล 02-1413088 งานการเงินและบัญชี 02-1413077 งานกฏหมาย 02-1413056 งานเครือข่ายสัมพันธ์ 02-1413095 งานพัฒนาระบบเทคโนโลยี 02-1416537
สำนักงานเลขานุการกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีกรุงเทพมหานคร 02-1413096 | This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
![]() |