![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/13-03-2563/6.jpg)
วันที่ 13 มี.ค.63 หลังจากเสร็จสิ้นโครงการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี รุ่นที่ 3 ภาคใต้ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน นำโดย นางพัชรินทร์ พานำมา ผู้อำนวยการกลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน และทีมงาน ลงพื้นที่ถ่ายทำสื่อวิดีทัศน์ กลุ่มชาดอกกาแฟ อ.สุขสำราญ จ.ระนอง ซึ่งเป็นกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีที่กู้เงินกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีถึง 2 ครั้ง เพื่อทำกาแฟคั่วและต่อยอดการนำดอกกาแฟมาผลิตเป็นชาดอกกาแฟ เพื่อจำหน่ายและต้อนรับนักท่องเที่ยวที่มาเยี่ยมชมดอกพลับพลึงธาร ซึ่งเป็นจุดท่องเที่ยวของหมู่บ้านท่องเที่ยว otop นวัตวิถี นอกจากนี้ กลุ่มชาดอกกาแฟยังอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมด้วยการนำกาบหมากมาประดิษฐ์เป็น กระเช้าใส่ผลิตภัณฑ์และยังเป็นการสร้างมูลค่าให้กับวัสดุธรรมชาติเช่นกาบหมากอีกด้วย
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
รายงาน : สถานีข่าว พช. CNS