![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/7.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/5.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2563/5-06-2563/9.jpg)
🧺สกส. เปิดตลาดสตรีแบ่งปันรัก ปลูกพืชผักปลอดภัย พร้อมแนวทาง 4 ส.
🔹สร้างความมั่นคงทางอาหาร
🔸สร้างรายได้
🔹สร้างวินัยการออม
🔸สร้างรอยยิ้ม
วันที่ 5 มิถุนายน 2563 เวลา 09.30 น.นางทรงลักษณ์ วรภัย ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี เป็นประธานในพิธีเปิด “ตลาดสตรีแบ่งปันรัก ปลูกพืชผักปลอดภัย” ณ บริเวณหน้าสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เจ้าหน้าที่สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีได้แลกเปลี่ยน แบ่งปัน ซื้อขายพืชผักสวนครัวที่ปลอดภัย และส่งเสริมค่านิยมองค์การ ABCDEF, S&Pซึ่งในงานมีการจำหน่ายพืชผักสวนครัวปลอดสารเคมี อาหารปลอดภัย และไม้ประดับ ไม้มงคล และยังมีกิจกรรมอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็น กิจกรรมแจกหน้ากากผ้าอนามัยแก่ผู้เข้าร่วมงาน กิจกรรมออมเงิน ออมรัก กับ สกส. กิจกรรมแลกเปลี่ยนเมล็ดพันธุ์ กิจกรรมแปรรูปอาหารน่าทาน และกิจกรรมสาธิตการประกอบอาหารจากพืชผักสวนครัว (น้ำพริกกะปิผักสดและผักดอง) โดยกิจกรรมสาธิตการประกอบอาหารดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก นายนิวัติ น้อยผาง นายโชคชัย แก้วป่อง นางวิไลวรรณ ไกรโสดา รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน นางปราณี รัตนประยูร หัวหน้าผู้ตรวจราชการกรม และผู้ตรวจราชการกรม ร่วมสาธิตการทำน้ำพริกกะปิ และกิจกรรมรณรงค์การคัดแยกขยะ ลดขยะพลาสติก ลดโลกร้อนในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ ยังเป็นการสร้างกระแสรณรงค์ตามแผนปฏิบัติการ 90 วัน สร้างความมั่นคงทางอาหารตามแนวทางของกรมการพัฒนาชุมชน ซึ่งเป็นหนึ่งในมาตรการเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของ COVID – 19 ซึ่งจะช่วยลดรายจ่าย สร้างความมั่นทางอาหาร และการมีสุขภาพปลอดภัยจากสารเคมีอีกด้วย
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี