![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/07-02-2567/11.jpg)
วันพุธที่ 7 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 11.00 น.
ณ โรงแรม ที เค พาเลซ แอนด์ คอนเวนชั่น กรุงเทพมหานคร
นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้ นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี โดยมี นายสุรพล แก้วอินธิ ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี กล่าวรายงาน
โครงการฯ ดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการปฏิบัติงาน แก่นักวิชาการพัฒนาชุมชนสังกัดสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัด ผู้รับผิดชอบงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และพนักงานกองทุนผู้ดำรงตำแหน่งนิติกร ให้มีความรู้ความเข้าใจในด้านกฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ หลักเกณฑ์ และมีทักษะการปฏิบัติงานที่จำเป็นในการดำเนินงาน นโยบายการดำเนินงานกองทุนฯ การวิเคราะห์สภาพปัญหาและแนวทางการแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีให้มีประสิทธิภาพ โดยกลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วยนักวิชาการพัฒนาชุมชนผู้รับผิดชอบงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี สังกัด สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัด จำนวน 76 คน และพนักงานกองทุนผู้ดำรงตำแหน่งนิติกรทั้งส่วนกลางและส่วนภูมิภาค จำนวน 79 คน นักวิชาการและเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานสำนักงานเลขานุการคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีกรุงเทพมหานคร จำนวน 11 คน จำนวนทั้งสิ้น 166 คน ดำเนินการระหว่างวันที่ 7 – 9 กุมภาพันธ์ 2567
นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวว่า โครงการอบรมกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี เป็นโครงการที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการปฏิบัติงาน พัฒนาในด้านวิชาการ ให้มีความรู้ความเข้าใจในด้านกฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ หลักเกณฑ์ และมีทักษะ เพื่อนำไปปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และเน้นย้ำถึงการนำนโยบายของนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยในเรื่อง “ทันโลก ทันสมัย ทันทวงที” มาใช้ในการขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ในการทำงาน ผู้ปฏิบัติงานควรมีความรู้ และทักษะในเรื่องงานที่เกี่ยวข้อง “ทันโลก” คือ ให้เข้าใจสถานการณ์โลกเพื่อจะรู้ผลกระทบต่อประเทศไทย และสามารถปรับตัวได้ทัน สามารถพัฒนาชุมชนและพี่น้องประชาชนในประเทศให้พึ่งพาตนเองได้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง "ทันสมัย" คือ ต้องเข้าใจบริบทที่เปลี่ยนแปลงไปไม่ว่าจะทางเศรษฐกิจ ทางสังคม และสามารถนำเทคโนโลยีมาให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อการพัฒนางานในทุกๆด้าน และ "ทันท่วงที" คือ การตัดสินใจอย่างแม่นยำรวดเร็ว ทันสถานการณ์ ปฏิบัติงานไว เพราะเรื่องของประชาชนคือเรื่องด่วนเสมอ
นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ยังได้เน้นย้ำถึงนโยบาย 10+1 ของ นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ในการขับเคลื่อนการปฏิบัติงาน และได้ทิ้งท้ายถึงผู้เข้าอบรมทุกท่านในประเด็นข้อที่ 11 เรื่องขององค์กรคุณธรรม ทั้ง 5 ด้าน ได้แก่ พอเพียง มีวินัย สุจริต จิตอาสา และกตัญญู โดยให้บุคลากรยึดมั่นคุณธรรมเป็นฐานในการดำเนินชีวิตและปฏิบัติงาน
ภาพ : กลุ่มงานสื่อสารภาพลักษณ์องค์การ
ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#WorldSoilDay
#วันดินโลก
#UN
#FAO
#GlobalSoilPartnership
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#SoilandWaterasourceoflife
#SustainableSoilandWaterforbetterlife
#ดินดีน้ำดีชีวีมีสุขอย่างยั่งยืน
#SDGsforAll
#ChangeforGood
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี