![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/3.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/11.jpg)
![12](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/12.jpg)
![13](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/13.jpg)
![14](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/14.jpg)
![15](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/15.jpg)
![16](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/16.jpg)
![17](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/17.jpg)
![18](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/18.jpg)
![19](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/19.jpg)
![20](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/20.jpg)
![21](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/21.jpg)
![22](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/22.jpg)
![23](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-2/23.jpg)
วันที่ 20 มีนาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ โรงแรมฝ้ายขิด อำเภอเมืองอำนาจเจริญ จังหวัดอำนาจเจริญ นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย มอบหมายให้ นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ ประธานคณะที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย (ชาดา ไทยเศรษฐ์) เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการคณะทำงานเครือข่ายขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค” รุ่นที่ 3 ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 19 - 21 มีนาคม 2567 โดยมี นายวิฑูรย์ นวลนุกูล
รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวรายงาน
วัตถุประสงค์ในการดำเนินการประชุมเพื่อส่งเสริมความรู้ให้คณะทำงานเครือข่ายขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค สามารถขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีให้บรรลุวัตถุประสงค์ที่กำหนดไว้ และเพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ วิธีการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีของคณะทำงานเครือข่ายขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค กลุ่มเป้าหมายเข้าร่วมโครงการ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (20 จังหวัด) และคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีร่วมงานกว่า 100 คน
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ กล่าวถึง พลังอันยิ่งใหญ่ของสตรีเป็นกำลังสำคัญในการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศ พลังสตรีสามารถช่วยสร้างชุมชนให้มีรายได้ ส่งเสริมให้ครอบครัวอยู่กันพร้อมหน้า รวมถึงช่วยส่งเสริมเศรษฐกิจฐานรากให้มั่นคงได้อย่างยั่งยืน และยังได้เน้นย้ำถึงกลไกการขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ว่าในทุก ๆ กลไกล้วนมีความสำคัญกับการขับเคลื่อนงาน ซึ่งต้องอาศัยความเสียสละ และเป็นหนึ่งใจเดียวกัน และต้องเห็นประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตน พร้อมผลักดันการทำงานของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีให้ครอบคลุม และเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น รวมทั้งอยากมีส่วนช่วยให้เกิดการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ สร้างพลังสตรีให้เข้มแข็ง แก้ไขปัญหาหนี้สินในภาคครัวเรือน พร้อมทั้งได้กล่าวขอบคุณและให้กำลังใจแก่คณะทำงานขับเคลื่อนในภาคอีสานที่มีความเสียสละ และขอให้เชื่อมั่นในความดีที่จะช่วยส่งเสริมให้มีความสุขและความเจริญ โดยนางสาวมนัญญาฯ ยังได้เน้นย้ำว่า เราจะใช้พลังของสตรี ก้าวไปพร้อมกันด้วยความเข้มแข็ง จะไม่มีช้างเท้าหน้าและช้างเท้าหลัง เราจะเดินไปด้วยกัน เพื่อการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น ซึ่งท่านชาดา ไทยเศรษฐ์ ในฐานะ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย ที่กำกับดูแลกรมการพัฒนาชุมชน ต้องการให้สตรีทุกคนสามารถเข้าถึงแหล่งเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำ เพื่อนำไปพัฒนาอาชีพของตนเอง ส่งผลให้มีความมั่นคงของเศรษฐกิจฐานรากในระดับชุมชน
โดยบรรยากาศภายในงาน มีการจัดนิทรรศการ และจำหน่ายผลิตภัณฑ์ของกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดอำนาจเจริญ ไม่ว่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ OTOP อาหาร ผ้าทอ เครื่องประดับ และเครื่องแต่งกายซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของเมืองอำนาจเจริญ ที่เกิดจากการใช้เงินทุนหมุนเวียน (เงินกู้) ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ในการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ ให้เกิดขึ้นกับผู้ประกอบการในชุมชน อันเป็นกลไกการขับเคลื่อนเศรษฐกิจฐานรากให้มีความมั่นคง สามารถพึ่งพาตนเองได้ ทำให้เกิดการหมุนเวียนในห่วงโซ่ทางเศรษฐกิจระดับประเทศต่อไป
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#SDGTH
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#cdd
#changeforgood
#กรมการพัฒนาชุมชน
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี