![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/11.jpg)
![12](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/12.jpg)
![13](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/13.jpg)
![14](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/14.jpg)
![15](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/15.jpg)
![16](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/16.jpg)
![17](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/17.jpg)
![18](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/18.jpg)
![19](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/19.jpg)
![20](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/20.jpg)
![21](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/21.jpg)
![22](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/20-03-2567-3/22.jpg)
วันที่ 20 มีนาคม 2567 เวลา 14.00 น.
นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย มอบหมายให้ นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ ประธานคณะที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย (ชาดา ไทยเศรษฐ์) เดินทางลงพื้นที่เยี่ยมชมศูนย์เรียนรู้วิสาหกิจชุมชนกลุ่มทอผ้าพื้นเมืองบ้านโนนธาตุ ตำบลพนา อำเภอพนา จังหวัดอำนาจเจริญ ซึ่งเป็นกลุ่มที่ได้รับเงินสนับสนุนจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี เมื่อปี พ.ศ. 2560 โดยมีนายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชนและ เจ้าหน้าที่กรมการพัฒนาชุมชน
ร่วมให้การต้อนรับ
คุณอุรา วงศ์บุญมา ประธานกลุ่ม เล่าว่า ศูนย์การเรียนรู้กลุ่มทอผ้าพื้นเมืองบ้านโนนธาตุ เกิดขึ้นจากสมัยก่อนชาวบ้านในพื้นที่ตำบลพนา ได้มีการปลูกหม่อนเลี้ยงไหม ทอผ้าไหม และการย้อมสีธรรมชาติ และมีความเชี่ยวชาญในการย้อมครามไว้สำหรับใช้ในครัวเรือน โดยถ่ายทอดและสืบสานวัฒนธรรมการทอผ้ามาหลายรุ่น จนมีช่างทอผ้าฝีมือดีเกิดขึ้นในพื้นที่ จึงได้มีการรวมกลุ่มสตรีของหมู่บ้านที่มีความชำนาญในการทำหัตกรรมทอผ้าและย้อมคราม โดยได้รับการสนับสนุนจากสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดอำนาจเจริญ จัดตั้งเป็นศูนย์กลางการเรียนรู้ผ้ามัดหมี่ย้อมคราม เป็นแหล่งเผยแพร่องค์ความรู้รวมถึงสร้างเครือข่ายทั้งในชุมชนและนอกชุมชน ต่อมาได้ขอรับเงินสนับสนุนจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี เมื่อปี พ.ศ. 2560 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อต่อยอดในการผลิตผ้ามัดหมี่ย้อมครามออกจำหน่าย และสร้างรายได้ให้แก่สมาชิก ทั้งนี้ ในปี 2565 วิสาหกิจชุมชนกลุ่มทอผ้าพื้นเมืองบ้านโนนธาตุ ได้รับคัดสรรเป็นผลิตภัณฑ์โอทอประดับ 5 ดาว ประเภทผ้าและเครื่องแต่งกาย (OTOP Product Champion) ด้วยลายตาผ่า “อุ่นไอรักจากแม่” และ ผ้าคลุมไหล่ “ดอกสร้อยดั่งดวงใจ” ปัจจุบันกลุ่มทอผ้าได้ผลิตและเพิ่มมูลค่าสินค้าจนเป็นที่นิยมและต้องการของตลาด สามารถปรับตัวให้สอดคล้องต่อการเปลี่ยนแปลงของตลาดยุคใหม่ได้เป็นอย่างดี สามารถสร้างงาน สร้างรายได้ให้กับชุมชนคนพนาพึ่งพาตนเองได้อย่างยั่งยืน
ในการนี้ นางสาวมนัญญา ได้กล่าวชื่นชม และให้กำลังใจกลุ่มสตรีทอผ้าพื้นเมืองบ้านโนนธาตุ พร้อมทั้งให้แนวคิดในเรื่องการสืบทอดภูมิปัญญาท้องถิ่นซึ่งถือว่าเป็นมรดกทางวัฒนธรรม โดยกล่าวว่า อยากให้คนรุ่นใหม่นำภูมิปัญญานี้ไปต่อยอดให้เข้ากับยุคสมัยใหม่ สามารถสวมใส่ได้ทุกวัย และสามารถนำไปพัฒนาต่อยอดเพื่อการขยายผลในอนาคต อาจก่อให้เกิดดีไซน์เนอร์รุ่นใหม่ที่มีชื่อเสียงระดับประเทศได้
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#SDGTH
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#cdd
#changeforgood
#กรมการพัฒนาชุมชน
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี