![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/11.jpg)
![12](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/12.jpg)
![13](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-03-2567/13.jpg)
วันพุธที่ 27 มีนาคม 2567 เวลา 09.00 น.
ณ โรงแรมแอทที บูทีค อำเภอเมืองประจวบคีรีขันธ์ จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
นายสยาม ศิริมงคล อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้ นายสุรพล แก้วอินธิ ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี บรรยายในหัวข้อ “การขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีปี 2567” ในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการคณะทำงานเครือข่ายขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค รุ่นที่ 4 ภาคกลาง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมความรู้
ให้คณะทำงานเครือข่ายขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับภาค สามารถขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีให้บรรลุวัตถุประสงค์ตามที่กำหนดไว้และเพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ วิธีการดำเนินงานของกองทุนฯ กลุ่มเป้าหมายเข้าร่วมโครงการ ประกอบด้วย หัวหน้าและคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับจังหวัด และนักวิชาการพัฒนาชุมชน รวมจำนวน 78 คน
ในการนี้ นายสุรพล แก้วอินธิ ได้กล่าวว่า การขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และพรบ.เงินทุนหมุนเวียน เป็นสิ่งสำคัญที่ต้องขับเคลื่อนให้ถูกต้อง ชัดเจน ตรวจสอบได้ และสามารถปฏิบัติให้เกิดขึ้นได้จริง ซึ่งมีหลากหลายปัจจัยที่จะช่วยให้การขับเคลื่อนงานในการบริหารจัดการหนี้สำเร็จและบรรลุเป้าหมาย ไม่ว่าจะเป็น ระดับส่วนกลาง และระดับส่วนภูมิภาค รวมถึงคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีทุกระดับ ทั้งนี้ได้กล่าวชมเชยคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ที่ทุกคนมีความเสียสละ และมีความตั้งใจในการขับเคลื่อนงาน เพื่อให้กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีดำเนินงานให้สำเร็จตามวัตถุประสงค์ ในการ “บริหารจัดการหนี้ ต่ำกว่าร้อยละ 10” ทั้งนี้ในการขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจำเป็นต้องมีการส่งเสริมอาชีพให้แก่สตรี ควบคู่ไปกับการบริหารจัดการหนี้ เพื่อสร้างโอกาสในการพัฒนาคุณภาพชีวิตให้พี่น้องสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีได้มีแหล่งทุน มีเงิน ในการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ แก่ตนเองและครอบครัวให้เกิดความยั่งยืนต่อไป
นายสุรพล แก้วอินธิ กล่าวย้ำในช่วงท้ายว่า "หนี้เกินกำหนดชำระของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีสามารถแบ่งเป็น หนี้ก่อนควบรวม (ปี 2556 – 2559) และหนี้หลังควบรวม ตั้งแต่ปี 2560 จึงจำเป็นต้องมีการค้นหาข้อเท็จจริงและติดตามในพื้นที่ โดยมีการบริหารจัดการตั้งแต่ “การบริหารสัญญา” ที่มีการควบคุมฐานข้อมูลในการอนุมัติโครงการ “การบริหารโครงการ” ที่มีการลงพื้นที่ติดตามการใช้เงินให้ตรงตามวัตถุประสงค์ การส่งเสริม สนับสนุนการพัฒนาอาชีพ ผลิตภัณฑ์ ช่องทางการตลาด รวมถึง “การบริหารหนี้” ที่มีการทำฐานข้อมูลลูกหนี้ในการแยกประเภทลูกหนี้เพื่อเป็นฐานข้อมูลในการติดตามและบริหารความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น โดยใช้เทคนิคให้เป็นไปตามบริบทของพื้นที่นั้น ๆ เพื่อมุ่งสู่เป้าหมาย “การบริหารจัดการหนี้ ต่ำกว่าร้อยละ 10“ ทั้งนี้ เพื่อนำไปสู่การต่อยอด การพัฒนา และ สามารถขับเคลื่อนงานให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพและบรรลุวัตถุประสงค์ตามวิสัยทัศน์ที่ว่า “เป็นแหล่งทุนที่สำคัญของสตรี ในการพัฒนาคุณภาพชีวิตและเศรษฐกิจในชุมชนให้มีความเข้มแข็งอย่างยั่งยืน”
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#SDGTH
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#cdd
#changeforgood
#กรมการพัฒนาชุมชน
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี