![51216229 2307294352826638 6105990331382104064 n](/images/2019/02/06022562/51216229_2307294352826638_6105990331382104064_n.jpg)
วันนี้ 6 กุมภาพันธ์ 2562 นายนิสิต จันทร์สมวงศ์ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายนายโชคชัย แก้วป่อง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน พร้อมนายปรีชา กิตติสัตยกุล ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี นางสาวสุกานดา แสงวงษ์ พัฒนาการจังหวัดพังงา ลงพื้นที่ “พังงา” เกาะติดความคืบหน้าภารกิจสร้างงาน สร้างรายได้ ส่งเสริมศักยภาพและบทบาทสตรี เพื่อสร้างความเท่าเทียมและลดความเหลื่อมล้ำในสังคม พาเยี่ยมชมโครงการตัวอย่างของกลุ่มสตรีจังหวัดพังงา ได้แก่
กลุ่มเลี้ยงกุ้งมังกรในกระชัง ตำบลเกาะยาวใหญ่ อำเภอเกาะยาว จังหวัดพังงา เป็นการรวมกลุ่มเพื่อขยายการเลี้ยงและสร้างงาน สร้างรายได้ให้กับสตรีในหมู่บ้าน/ชุมชน ซึ่งการเลี้ยงกุ้งมังกร 7 สีของกลุ่มหลังจากได้รับการสนับสนุนเงินทุนหมุนเวียนจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี จำนวน 168,800 บาท สามารถสร้างรายได้ให้เพิ่มขึ้นเฉลี่ยประมาณ 5,000 – 15,000 บาทต่อเดือน
กลุ่มปลากะตักตากแห้ง ตำบลเกาะยาวใหญ่ อำเภอเกาะยาว จังหวัดพังงา เป็นการรวมกลุ่มเพื่อทำการแปรรูป สร้างงาน สร้างรายได้ให้กับสตรีในหมู่บ้าน/ชุมชน โดยขอรับการสนับสนุนเงิน ประเภทเงินทุนหมุนเวียนจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี จำนวน 168,800 สามารถสร้างรายได้ให้เพิ่มขึ้นเฉลี่ยประมาณ 3,000 – 9,000 บาทต่อเดือน
ซึ่งการรวมกลุ่มของสมาชิกทั้ง 2 กลุ่ม ทำให้สมาชิกมีรายได้ ครอบครัวอยู่พร้อมหน้า และมีคุณภาพชีวิตดีขึ้น ซึ่งเป็นไปตามวัตถุประสงค์และวิสัยทัศน์ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี “เป็นแหล่งทุนในการพัฒนาสตรีเพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจฐานรากให้เข้มแข็ง มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น”
![51155529 2307294396159967 2534518462600970240 n](/images/2019/02/06022562/51155529_2307294396159967_2534518462600970240_n.jpg)
![51237942 2307294466159960 668203800661590016 n](/images/2019/02/06022562/51237942_2307294466159960_668203800661590016_n.jpg)
![51478163 2307294536159953 995782738738937856 n](/images/2019/02/06022562/51478163_2307294536159953_995782738738937856_n.jpg)
![51591220 2307294366159970 3177199355681570816 n](/images/2019/02/06022562/51591220_2307294366159970_3177199355681570816_n.jpg)