![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/10.jpg)
![11](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/11.jpg)
![12](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/12.jpg)
![13](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/13.jpg)
![14](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2567/27-02-2567/14.jpg)
วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2567 ณ ห้องประชุม 5001 ชั้น 5 กรมการพัฒนาชุมชน เวลา 09.00 น. นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นประธานการประชุมกรมการพัฒนาชุมชน ครั้งที่ 2/2567
โดยมีนายชยชัย แสงอินทร์ นายวรงค์ แสงเมือง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ตลอดจนผู้บริหารกรมการพัฒนาชุมชน และเจ้าหน้าที่สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัด เข้าร่วมประชุม โดยมีการถ่ายทอดการประชุมผ่านระบบการประชุมทางไกล และทาง TV พช. ไปยัง 76 จังหวัด เพื่อติดตามการขับเคลื่อนภารกิจสำคัญของกรมการพัฒนาชุมชน
ก่อนการประชุม นายวิฑูรย์ นวลนุกูล ได้มีการมอบเกียรติบัตรแก่หน่วยงานที่ได้ให้การสนับสนุนการดำเนินงานการพัฒนาระบบบัญชีข้อมูล (Data Catalog) เพื่อนำไปสู่การเปิดเผยข้อมูลภาครัฐ (Open Data) กรมการพัฒนาชุมชน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ซึ่งกรมการพัฒนาชุมชนได้รับรางวัล "หน่วยงานคุณภาพด้านการเปิดเผยข้อมูลผ่านศูนย์กลางข้อมูลเปิดภาครัฐ (data.go. th)" และได้กล่าวแสดงความยินดีในโอกาสที่ข้าราชการได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งประเภทบริหาร ระดับต้น สายงานบริหาร กระทรวงมหาดไทย และข้าราชการประเภทอำนวยการระดับสูง กรมการพัฒนาชุมชน
โดยในที่ประชุมได้มีการติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานตามประเด็นเน้นย้ำ 10+1 ในไตรมาส 2 และติดตามการดำเนินงานสำคัญของกรมการพัฒนาชุมชน ได้แก่ การจัดเก็บข้อมูลพื้นฐานจปฐ. โดยนายชยชัย แสงอินทร์ ได้ติดตามความก้าวหน้าการจัดเก็บ พร้อมทั้งรับฟังปัญหาเพื่อหาแนวทางแก้ไขในการจัดเก็บเพื่อให้เป็นไปตามเป้าหมายที่กำหนดไว้ ภายในวันที่ 31 มีนาคม 2567 โครงการสร้างการรับรู้ภูมิปัญญาผ้าไทยและผ้าลายพระราชทาน ซึ่งนายวรงค์ แสงเมือง รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน แจ้งกำหนดการดำเนินโครงการสร้างการรับรู้ภูมิปัญญาผ้าไทยและผ้าลายพระราชทาน โดยจัดพิธีมอบผ้าลายพระราชทาน ในวันที่ 5 มีนาคม 2567 ณ โรงแรม ดิแอทธินี โฮเทล ให้ผู้ว่าราชการจังหวัด นำไปมอบต่อให้กับกลุ่มผู้ผลิต ประกอบการ OTOP ภายในจังหวัด และได้มีการสั่งการให้มีการประชาสัมพันธ์สร้างการรับรู้แบบลายผ้าพระราชทาน และส่งเสริมให้กลุ่มผู้ประกอบการ นำแบบลายผ้าพระราชทานเป็นต้นแบบและพัฒนาต่อยอดภูมิปัญญา พร้อมทั้งเพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์ผ้าไทยและงานหัตถกรรมอย่างต่อเนื่อง ขับเคลื่อนมาตรการการใช้และสวมใส่ผ้าไทยให้เกิดผลเป็นรูปธรรมอย่างต่อเนื่อง และเพิ่มช่องทางการตลาดให้มีมากขึ้น และน้อมนำแนวพระดำริของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา ในการส่งเสริมอนุรักษ์ภูมิปัญญาผ้าไทยให้ทันสมัยสู่สากล , การจัดการ OTOP ภูมิภาค 4 จังหวัด , การดำเนินโครงการกิจกรรมที่จัดสรรให้ส่วนภูมิภาคดำเนินการ โดยสำนักพัฒนาทุนและองค์กรการเงินชุมชน , การฝึกอบรมวิทยากรประวัติศาสตร์ชาติไทยประจําท้องถิ่น , การพัฒนาศูนย์ศึกษาและพัฒนาชุมชนตามข้อสั่งการปลัดกระทรวง และ โครงการต่อยอดพื้นที่ทฤษฎีใหม่เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตและยกระดับเศรษฐกิจฐานรากด้วยโมเดลเศรษฐกิจใหม่, การสอบแข่งขันเพื่อบรรจุและแต่งตั้งบุคคลเข้ารับราชการเป็นข้าราชการพลเรือนสามัญ , รายงานผลการใช้จ่ายงบประมาณ ข้อมูล และการจัดสรรงบประมาณงบลงทุน ประจําปีงบประมาณ พ.ศ. 2567
โดยประธานการประชุม ได้กล่าวขอบคุณเจ้าหน้าที่ส่วนกลางและส่วนภูมิภาคในการขับเคลื่อนการดำเนินงานในช่วงที่ผ่านมา และขอความร่วมมือเจ้าหน้าที่ขับเคลื่อนงานในไตรมาสที่ 2 ให้เป็นไปตามเป้าหมายที่วางไว้